วันที่ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2566 โรงเรียนกงไกรลาศวิทยา นำโดยนายสารัตน์ พวงเงิน ผู้อำนวยการโรงเรียนกงไกรลาศวิทยา คณะผู้บริหารและคณะครูระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย ได้นำนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย จำนวน 483 คน เข้าร่วมกิจกรรมตอบปัญหาต้นกล้าพุทธธรรม รอบออนไลน์ โครงการกล้าแผ่นดิน ละอ่อนกล้าดี ประจำปี 2566 โดยเครือข่ายเพื่อนฯ คุณธรรม วัดต๊ำม่อน จังหวัดพะเยา ร่วมกับกรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม โดยการสนับสนุนของกองทุนส่งเสริมการเผยแผ่พระพุทธศาสนาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา ณ โรงเรียนกงไกรลาศวิทยา เพื่อส่งเสริมสนับสนุนให้นักเรียนเกิดความสนใจใฝ่หาความรู้ในพระพุทธศาสนา และได้แนวคิดธรรมะเป็นหลักในการดำเนินชีวิต
![](https://www.kl.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/ต้นกล้า1-709x1024.jpg)