เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน 2565 นายสารัตน์ พวงเงิน ผู้อำนวยการโรงเรียนกงไกรลาศวิทยา มอบหมายให้ นางจิตจุฑา สุขสมจิตร และคณะครูโรงเรียนกงไกรลาศวิทยา พานักเรียนเกี่ยวข้าวนอกตำรา เรียนรู้การทำนาตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ฝึกทักษะการทำนาตามวิถีชุมชน ปลูกฝังนิสัยการทำงานร่วมกับผู้อื่นให้แก่นักเรียน และเป็นการอนุรักษ์ประเพณี วัฒนธรรมการทำนาตามวิถีชุมชนคนกงไกรลาศ ณ แปลงนาสาธิต โรงเรียนกงไกรลาศวิทยา
![](https://www.kl.ac.th/wp-content/uploads/2022/12/65.11.23-เกี่ยวข้าว-709x1024.jpg)